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*DC atoa siku 10 wakulima na

*

wafugaji kuondoka hifadhini

Na Idda Mushi, KILOMBERO

MKUU wa Wilaya ya Kilombero, Hanji

ametoa siku 10 kuanzia De-

semba 31, mwaka jana, kwa wafugaji,

wakulima na wavuvi waliovamia eneo

la kitalu cha uwindaji cha Kilombero

Northern Safari kilichoko Halmashaun
ya Mlimba.

Kitalu hicho kimo ndani ya Bonde la
Mto Kilombero ambalo maji yake yanat-
egemewa kwa kiasi kikubwa kwenye
mradi wa kuzalisha umeme wa maji wa
Julius Nyerere.

Kukamilika kwa mradi huo waumeine
kunatarajiwa kuzalisha megawati. 2,115
ambazo zitasaidia kuondokana na adha
ya uhaba wa nishati ya umeme.

Hata hivyo, uharibifu unaoendelea
kwenye vyanzo vya maji vinavyopeleka

maji Mto Rufiji ambao maji yake yanahi-
tajika ili kujaza Bwawa la Nyerere, unat- -

ishia matarajio hayo.

Agizo hilo Ia Mkuu wa Wilaya limekuja
baada ya Kamati yake ya Ulinzi na Usala-
ma kufanya ziara ya kushtukiza kwenye
kitalu cha uwindaji cha mwekezaji Kil-
ombero Northern Safari ambacho kipo

ndani ya kitalu cha Mlimba Northern na
kujionea uharibifu mkubwa uliofanywa
na wakulima, wafugaji na wavuvi.

Jamii hiyo imekata miti na kuanzi-

sha mashamba makubwa ya mahi-
ndi na ufuta huku wengine wakiweka
makazi ya kudumu bila ya kuhofia
wanyama wakali walioko kwenye mae-
neo hayo.

“Serikali haiwezi kuvurnilia kuona wa-
nanchi wachache wanahujumu uchumi
wa nchi, uharibifu unaofanywa kwenye
vyanzo vya maji unaathiri moja kwa
moja - uwekezaji mkubwa wa zaidi ya
Sh. trilioni 6.5 uliofanywa na serikali ka-
tika mradi wa kufua umeme wa Julius
Nyerere huko Rufiji mkoani. Pwani,”
alisema.

Alisema ofisi yake ipo tayari kusafiri-

sha wafugaji wote wavamizi na wakuli- .

ma waliovamia eneo hilo ili kuhakiki-

- sha mito yote iliyoko kwenye Bonde la

Kilombero inarudi kwenye hali yake ya
kawaida na maji ya kutosha yanakwenda
kwenye Bwawa la Nyerere.

Godigodi -alisema kuwa baada ya

muda uliotolewa kutoka kwa hiari ku- -

malizika, serikali haitamwonea huruma
mwananchi yeyote atakayekaidi' kwa
kuwa Rais alishatoa tamko la kulinda
vyanzo maji na kuhakikisha ulinzi wa
Vyanzo vya maji vinavyopeleka maji Mto
Rufiji.

Kiongozi wa doria kutoka Kitalu cha
Uwindaji cha Kilombero Northern Sa-
fari, James Bebe, alisema kuwa kutokana

na uharibifu mkubwa wa mazingira unao-
fanywa, wanyamapori wamekosa maeneo
va kuishi na kutoa mwanya kwa majangili
kutekeleza uhalifu kwa njia rahisi zaidi.
Alilishukuru Jeshi la Polisi kupitia Kituo
cha Polisi Mlimba, Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA) na Halmashauri ya Wilaya
ya Mlimba kwa ushirikiano mkubwa wa-

naoutoa katika kuhakikisha wavamizi na

" majangili wanakwisha kwenye kitalu hicho.

Awali akitoa elimu kwa wananchi wa Ki-
jiji cha Idundembo kuhusu makosa mbal-
imbali na hatua zitakazochukuliwa kwa
wahalifu, Mkuu wa Kituo cha Polisi Mlimba,
Donati Mhina aliwataka wakazi wa vijiji vi-
navyozunguka Kitalu cha Mlimba Northern
kuacha tabia ya kulima kwenye maeneo
hayo na hata kuingiza mifugo kwa kuwa
kufanya hivyo ni kosa kisheria.

Baadhi ya wananchi wanaoishi pemb-
ezoni mwa kitalu hicho, walisema chanzo
cha uharibifu wa mazingira na vyanzo vya
maji ni viongozi wa vijiji na kata ambao ¥
wamekuwa wakiwakaribisha wageni- na
kuwaonyesha maeneo ambayo yamehifa- |
dhiwa na kuchukua fedha kwao.

“Viongozi wa vitongoji wamekuwa wa-
kichukua fedha za wakulima na wafu-
gaji jamii ya Wasukuma na kuwapeleka

kuwaonyesha maeneo kwenye kitalu cha
uwindaji cha Mlimba Northern, alisema

Shukrani Dodonda, mkazi wa Kijiji cha

Idundembo. *

Wananchl hao pla wal]balmsha kuwa
watendaji pamoja na wa ch'lma W'lnao-
gombea nafasi za kuchaguliwa, wakiwamo
madiwani, wamekuwa wakipiga kampeni
kupitia kugawa mashamba huko kwenye
vyanzo vya maji.
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kia kuzalisha hasa katika nchi

ya Misri.

*Ma-DC wapewa siku

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI mkoani Mbeya
imetoa siku 20 kwa wakuu wa
wilaya zote za mkoa huo kufanya
tathmini va mifugo ilivoko katika
Maenec vag na uwezo wa mae-
neo ya malisho yalivotengwa ili
kukabiliana na tatizo Ia uharibifu
wa mazingira.

Mlkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homerz alitoa agizo hilo
jana alipozungumza na waandi-
shi wa habari ambapgo aliwataka
kuwasilisha taarifa ya tathmini

R e

hiyo Januari 20, mwaka huu.
Homera alisema tathmini hiyo
ni utekelezaji wa maagizo yali-
votolewa hivi karibuni na Rais
Samia Suluhu Hassan alipokuwa
anazindua ujazaji wa maji kwe-
nye Bwawa la Kuzalisha Umeme
la Mwalimu Nyerere. d
Alisema mbali na maagizo
hayo, pia yapo maagizo yaliyo-
tolewa na Makamu wa Rais, Dk.
Philip Mpango na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa kwa wakuu wa
mikoa.
. Alisema.endapo idadi ya mifu-

go iliyopo kwenye wilaya itakuwa
haiendani na maeneo yaliyoteng-
wa viongozi wa maeneo hayo
watatakiwa kutafuta namna ya
lacukabiliana na tatizo hilo.

“Tunatakiwa kulinda mazingi-
ra yetu ikiwamo vyanzo vya maji,
mkoa wetu ni muhimu sana kwe-
nye kulinda vyanzo vya umeme
ikiwamo Bwawa la Mtera, Kidatu
na Bwawa la Nyerere,” alisema
Homera.

Alisema baada ya viongozi hao
kuwasilisha taarifa ya tathmini
yao, Kamati ya Ulinzi na Usalama

Kufanya usafi jana katika soko la Soweto jijini hapo. PICHA: NEBART MSOKWA

20 kufanya tathmini ya mifugo*

ya Mkoa itaangalia namna ya
kushirikiana nao kukabiliana na
tatizo la mifugo.

Mkuu wa Wilaya ya Chunya,
Mayeka Simon Mayeka, wiki ili-
yopita alipiga marufuku wafugaji
kutoka katika maeneo mbalim-
bali kuingiza mifugo wilayani
humo kwa maelezo kuwa mifugo
iliyoko ndani ya wilaya hiyo ina-
tosheleza maeneo yaliyotengwa.

_Alisema ongezeko la mifugo
kwenye wilaya hiyo linaweza
likasababisha  migogoro ya
wakulima na wafugaji kama am-

bavyo imekuwa ikitokea kwenye
maeneo mengine nchini.

Alisema baadhi ya wafugaji
wamekuwa wakiingiza mifugo
kinyemela kutoka katika Wilaya
ya Mbarali na Wilaya ya Songwe
na hivyo kusababisha matatizo
mbalimbali kwenye maeneo wa-
nayokwenda kuchungia.

Alisema mbali na uingizaji
huo wa mifugo kusababisha
migogoro kati ya wakulima na
wafugaji, pia imekuwa ikisababi-
sha migogoro kati ya wafugaji na
hifadhi za taifa.

CamScanner


https://digital-camscanner.onelink.me/P3GL/g26ffx3k

